Content-Length: 281654 | pFad | http://ha.wikipedia.org/wiki/#cite_note-1

Wikipedia Jump to content

Babban shafi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Muƙalar mu a yau
Ahmad al-Mansur
Ahmad al-Mansur (Larabci: أبو العباس أحمد المنصور‎, Ahmad Abu al-Abbas al-Mansur, also Ahmad al-Mansur al-Dahabbi ( Larabci: أحمد المنصور الذهبي‎), da kuma Ahmed al-Mansour (1549) shi ne Saadi Sultan na Moroko daga 1578 zuwa wafatinsa a shekara ta 1603, na shida kuma mafi shahara a cikin dukkan sarakunan Saadiyya. Ahmad al-Mansur ya kasance muhimmin jigo a Turai da Afirka a karni na sha shida. Ƙarfin sojojinsa da wurin dabarunsa sun sanya shi zama ɗan wasan wuta mai mahimmanci a ƙarshen Lokacin Renaissance . An bayyana shi a matsayin "mutum mai zurfin ilimin addinin Islama, mai son litattafai, kirari da lissafi, da kuma masanin litattafai na sufanci, kuma mai son tattaunawa ta ilimi."
Wikipedia:A rana irin ta yau 13 Disamba A rana irin ta yau

Yau 18 ga Ogusta na 2024 Ga wasu muhimman abubuwa na tarihi da suka faru a wannan rana.

  • 1920 - An amince da Gyaran na sha tara, wanda ya bai wa mata ƴancin zaɓe a Amurka.
  • 2008 - Pervez Musharraf ya yi murabus a matsayin Shugaban Pakistan.
  • 1992 - Larry Bird ya yi murabus daga wasan NBA.
  • 1969 - An kammala bikin Woodstock Music and Art Fair a New York.
  • 1958 - Vladimir Nabokov ya wallafa littafin *Lolita*.
  • 1936 - An kashe Federico García Lorca a lokacin Yaƙin Basasar Spain.
  • 1900 - An haifi Vijaya Lakshmi Pandit, shugabar siyasa ta Indiya.
  • 1786 - Reykjavík ta zama babban birnin gudanarwar Iceland.
  • 1227 - Genghis Khan, wanda ya kafa daular Mongol, ya rasu.
Ko kun san...?
  • Madagaskar tsibiri ne mai ɗauke da tsirrai da dabbobi da ba'a samun irinsu a ko'ina ba?
  • Alps tsaunuka ne masu kyawawan wuraren shakatawa a Turai?
  • Greenland tsibiri ne mafi girma a duniya, amma ba ƙasa ba ce mai zaman kanta?
  • Kogin Amazon a Brazil itace kogin da ke da mafi girman yawan ruwa a duniya?
  • Himalaya suna ɗauke da tsaunin Tsaunin Everest, mafi tsawo a duniya?
  • Tsibirin Galápagos a Ecuador suna da dabbobin da ba'a samun irinsu a ko'ina ba?
  • Sahara ce ta rufe fiye da kashi ɗaya bisa huɗu na nahiyar Afirka?
  • Victoria Falls a Zambia suna daga cikin mafi girma kuma kyawawan ruwa a duniya?
  • Dubai tana da ginin Burj Khalifa, mafi tsawo a duniya?
  • Kogin Nil itace kogin mafi tsawo a duniya, tana gudana daga arewacin Afirka zuwa Masar?
  • Matsalar Ambaliyar Ruwa a Najeriya: Ambaliyar ruwa mai tsanani a Najeriya ta tilasta dubban mutane barin gidajensu, musamman a jihohin arewaci wanda ya jawo gaggawar ɗaukar matakai daga hukumomin yankin.
  • Halin Tsaro a Mali: Mali na fuskantar karuwar tashin hankali daga kungiyoyin ƴan bindiga, wanda ya haifar da ƙaruwar ayyukan soja da kira na ƙasa da ƙasa don samun zaman lafiya.
  • Ci gaba da Rikicin Sudan: Rikicin a Sudan na ci gaba da ƙaruwa, tare da rahotannin gagarumin matsalar jin kai da asarar rayuka suna karuwa a cikin rikicin da ke faruwa.
  • Zaben Shugaban Kasa a Kenya: Kenya' na shirin gudanar da zaben shugaban kasa mai muhimmanci, inda ƴan takara ke ƙara zafafa yaƙin neman zaɓe kafin zaɓen.
  • Canjin Siyasa a Chad: Chadi' na fuskantar canjin siyasa bayan rasuwar shugaban ƙasar, tare da tattaunawa kan kafa sabon gwamnati a cikin tafiya.
  • Kalubalen Tsaro a Nijar: Nijar na fuskantar ƙalubalen tsaro sakamakon ƙaruwar barazanar ƴan tawaye, wanda ya jawo kira don ƙarfafa goyon bayan soji.
  • Shirye-shiryen Tattalin Arziki a Afirka ta Kudu: Afirka ta Kudu na aiwatar da shirye-shiryen tattalin arziki da nufin karfafa ci gaba da magance matsalar rashin aikin yi.
  • Matsalolin Ilimi a Ghana: Sashen ilimi a Ghana na fuskantar ƙalubale tare da rashin kuɗi da ingantaccen ababen more rayuwa, wanda ya jawo zanga-zangar malamai da ɗalibai.
  • Bukatar Jin Ƙai a Burkina Faso: Burkina Faso na fuskantar gagarumin matsalar jin ƙai, inda miliyoyin mutane ke bukatar taimako sakamakon rikici da rashin abinci.
  • Shirye-shiryen Kula da Muhalli a Tanzania: Tanzania na fara sabbin shirye-shirye na kula da muhalli don yaki da sare itatuwa da inganta hanyoyin ɗorewa.

Zaka iya duba babban shafin English Wikipedia
Hotan mu na yau

Hoton mu na wannan ranan

Ginin Cibiyar Kasuwanci ta Duniya Abuja wanda yake a babban birnin Taraiyar Najeriya Abuja.

Sautin mu na wannan ranan

Tamburan ban girma na Algaita

Problems playing this file? See media help.

Bidiyon mu na wannan ranan

Yayan masu mulkin gargajiya na Hausawa akan dawaki.

Yan uwan Wikimedia
Wikimedia Foundation
Wikiqoute
Azanci
Wikitionary
Ƙamus
Wikinews
Labarai
Wikisource Wikisource
Wikisource
Commons
Fayiloli
Wikidata
Wikidata
Wikibooks
Litattafai
Meta-Wiki Meta-Wiki
Meta
Shafuka na musamman

Hausa Wikipedia

Domin ƙirƙirar sabuwar muƙala ku rubuta sunan muƙalar a akwatin da ke ƙasa sai ku danna Ƙirƙiri sabuwar muƙala: Zuwa yau, muna da Muƙaloli 52,119










ApplySandwichStrip

pFad - (p)hone/(F)rame/(a)nonymizer/(d)eclutterfier!      Saves Data!


--- a PPN by Garber Painting Akron. With Image Size Reduction included!

Fetched URL: http://ha.wikipedia.org/wiki/#cite_note-1

Alternative Proxies:

Alternative Proxy

pFad Proxy

pFad v3 Proxy

pFad v4 Proxy