LP Filipino 3

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
Region 02 (Cagayan Valley)
Schools Division Office of Isabela
Jones West District
DIPANGIT PRIMARY SCHOOL (103464)
Dipangit, Jones, Isabela 3313
_________________________________________________________________________________

Modified Daily Lesson Plan in FILIPINO 3


ON CLASSROOM OBSERVATION TOOL

I .LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang paggalang sa ideya, damdamin at kultura ng may akda ng tekstong
napakinggan o nabasa.
B. Pamantayan sa Pagganap Naipapahayag ang sariling opinyon o reaksyon sa isang napakinggang isyu.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Napag-uuri ang mga salitang naglalarawan sa kulay, hugis, bilang at katangian o uri ng tao,
bagay, lugar o hayop.
F3WG-IIIcd-4
II. NILALAMAN Pag-uuri ng mga salitang naglalarawan sa kulay, hugis, bilang, katangian o uri ng tao,
bagay, lugar o hayop.
III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro K-12 Curriculum Guide p24

2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang- LM p. 159


mag-aaral

3. Text book pages

4. Karagdagang Kagamitan mula Pinagyamang Pluma pp.111-112


sa Portal ng Learning Resource
larawan , manipulative cut-outs, Powerpoint presentation

5. Pagpapahalaga Pangangalaga sa ganda ng kalikasan

7. Integrasyon sa Ibang Aralin Science Integration: Mga Hayop

Math Integration: Pagbilang

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Gawain ng Guro Gawain ng Bata


aralin at/o pagsisimula ng bagong Sino sa inyo ang may alagang hayop?(Ipapakita :(Magtataas ng kamay)
aralin. ang larawan ng baka)

Anong hayop ito mga bata? : Baka po.


Saan nakikita ang hayop na ito?
Tama. Anong napapansin niyo sa : Sa bukid po.
Kanyang kinakain?
Tama ka. Gusto niyo ba akong tulungan
para dumami ang kanyang pagkain para hindi siya : Kaunti na lang po ang kanyang
magutom? pagkain.
Ang gagawin niyo lamang ay basahin
ang nakasulat sa magkabilang damo at piliin kung
alin dito ang pang-uri.
: Opo.
Natatandaan niyo pa ba kung ano ang pang-uri?

Tumpak. Ano ang pipiliin niyo?


Bibigyan ko kayo ng tig-isang papel na
damo at piliin dito ang pang-uri o
salitang naglalarawan. Handan a ba kayo?
: Opo.Ang pang-uri ay salitang
naglalarawan sa tao, bagay, hayop o
lugar.
Ano ang tawag atin sa mga
salitang ito?
:Pang-uri po.
Ano ang pang-uri?

: Handa na po titser.

:Pang-uri ma’am.

:Ang pang-uri ay naglala-


rawan sa tao, bagay, pook
at hayop.
B. Paghahabi sa layunin ng Tignan natin ang mga salitang
aralin nakaflash sa screen. Ibigay ang kahulugan ng
salita pagkatapos kong gamitin sa pangungusap.

Basahin ng sabay-sabay ang salita.


Ang mga hayop ay payapang naninirahansa gubat.
:Payapa.
Ano kaya ang ibig sabihin ng payapa?

Subukan mo Yara. :(Magtataas ng kamay)

Tignan natin ang kung tama ang


iyong sagot. Basahin natin ang kahulugan ng
payapa. :Ang ibig sabihin ng payapa
Basahin natin ang susunod na ay tahimik.
salita.
Ang dahon ng ampalay,malunggay :Ang payapa ay nanganga-
at kamote ay lunti. Ano ang kahulugan hulugang tahimik.
nito?
Tama kaya, tingnan natin.Basahin
ng sabay-sabay ang kahulugan ng lunti. :Lunti
Dito naman tayo sa susunod na
salita. Basahin natin ito.
Ang klima sa unang larawan ay :Ang kahulugan ng lunti ay
malamig samantalang sa pangalawa berde.
ay mainit.

Ano sa tingin niyo ang kahulugan : Ang ibig sabihin ng lunti ay berde.
ng klima? :Klima
Tama kayo mga bata. Basahin
na natin ang susunod na salita.
Dalisay ang hanging nagmumula sa
mga puno. Ano ang ibig sabihin ng dalisay?
Subukan mo Kiara.
Tumpak.Dito naman tayo sa panghuling
salita. Basahin natin. : Ang ibig sabihin ng klima ay
Ang babae sa larawan ay marikit. init o lamig ng isang lugar.
ano sa tingin niyo ang ibig sabihin ng
marikit. Subukan mo Erika.
Magaling!.
: Dalisay
Basahing sabay-sabay ang mga
kahulugan ng salita.
:Dalisay ay nangangahulugang malinis.

:Marikit

Sinu-sino sa inyo ang may bukid?


:Ang ibig sabihin ng marikit ay
Anu-ano ang makikita sa inyong
bukid? maganda.

:payapa-tahimik
Gusto niyo bang mamasyal sa kaka-
ibang bukid? :lunti-berde
:dalisay-malinis
Ipikit ang mga mata at bibilang tayo
ngn isa hanggang tatlo. :klima-init o lamig ng isang
lugar
Mga bata nandito na tayo sa bukid.
Anu-ano ang makikita niyo sa bukid? :marikit-maganda
:Tama.
:( Magtataas ng kamay)

: Mga halaman at mga ha-


yop. Makakakita din tayo ng
ilog,sapa at mga puno. Maki-
kita din natin dito ang mga
taong nagtatanim ng mais,
palay at mga prutas.

: Opo.

:Isa,dalawa,tatlo.

:Ilog, mga puno, talon, kubo,


kalabaw,dagat, bundok, ibon,
bangka, mga tao, palayan.

C. Pag-uugnay ng mga Ngayon kayo ay magbabasa ng isang Sa Bukid


halimbawa sa bagong aralin. tula na pinamagatang “ Sa Bukid.” Ibig kong magbakasyon
Ating alamin kung paano inilarawan sa malayong bukid
ng may akda ang bukid sa tula. Doon ay payapa’t lunti
ang paligid
Maraming halaman
klima ay malamig
Kakilala ng lahat
tao’y mababait.
Hangin ay malinis
tunay na dalisay
Ang dagat ay asul
ang langit ay bughaw.
Bukid ay malawak
sagana sa palay
Tanawi’y marikit
at kaakit-akit.

: Ang mga inilarawan sa tula


Anu-ano ang mga inilarawan sa bukid bukid,paligid.halaman,klima
ayon sa tula na inyong binasa? hangin, dagat, langit,mga
tao at ang mga tanawin.

Tama. Bumalik tayo sa tulang inyong (Lahat ng sasabihin ay isusulat sa pisara)


binasa, paano inilarawan ang bukid? : malayo at malawak

Anong salita ang ginamit sa :payapa at lunti


paglalarawan sa paligid?

Tama, paano naman inilarawan ang


halaman? :marami
Magaling, paano inilarawan ang
klima?
Ang mga tao sa bukid, paano sila :malamig
inilarawan?

Ano naman ang ginamit na salita sa


:mababait
paglalarawan sa hangin?
Paano naman inilarawan ang langit?
Tama, ang dagat?
Paano naman inilarawan ang mga :dalisay at malinis
tanawing makikita sa bukid?
Tumayo nga ang mga babae. Ilan
ang babae sa klase, bilangin nga natin. : bughaw
Bilangin naman natin ang mga lalake.
Sa bukid makakakita din tayo ng :asul
iba’t-ibang prutas gaya ng mangga.
Anong masasabi niyo sa larawan ng :marikit at kaakit-akit.
mangga?
Tama. Ilarawan nga ang hugis ng
manggang hinog. :labing-anim
Ano ang kulay nito?
Tumpak. Dito naman tayo sa
pangalawang larawan. Anong hayop
:labindalawa.
ang nasa larawan?
Ilarawan mo nga ang leon
: Ang mangga ay ay hinog
Denrick.
Tama. Anong masasabi niyo sa kaya ito ay matamis.
kanyang ngipin.
Dito naman tayo sa larawan ng
Bulkang Mayon. Ilarawan mo nga ito
Jastin. : Ang mangga ay hugis puso.
Tumpak. Ilarawan naman natin
ang mga batang ito sa larawan.
Tama ka Raven. Dito naman tayo : Dilaw ang kulay ng mangga.
sa larawan ng daan. Ano ang
masasabi niyo? : Ang nasa larawan ay leon.
Magaling. Ilarawan nga ang
buhok ng babae sa larawan.

Tingnan nga natin ang mga : Ang leon ay mabangis.


bagay-bagay na makikita sa
kakaibang bukid. Ilarawan ang talon
dito sa larawan.
: Ang kanyang mga ngipin ay
Ano naman ang masasabi niyo sa
matutulis.
kubong nasa larawan?
Tama, anong salita ang pwedeng
gamitin sa paglalarawan sa kalabaw : Ang Bulkang Mayon ay may
hugis tatsulok.
na nasa larawan?

Ano naman ang masasabi niyo sa


sikat ng araw na nasa larawan? : Ang mga bata ay mukhang
Tama.Ilarawan niyo nga ang masaya.
dagat sa larawan.
Tama. Ano ang masasabi niyo sa : Ang daan ay makipot at
mga bundok na nasa larawan? liko-liko.
Bilangin nga natin ang mga ibon na
nasa larawan.
Ilang bangka ang nakikita niyo sa : Ang buhok ng babae ay
larawan? tuwid.

Ilang kubo ang nasa larawan?


Anu-anong kulay ang ang nakikita niyo :Ang talon ay malinaw at
sa larawan? malamig.

Ano ang hugis ng mga pilapil sa


bukiran?
Tingnan ninyo ang mga kahoy :Ang kubo ay maliit.
na ginamit sa tulay, ano ang hugis ng
dulo nito?
Tama.Basahin natin ang mga salitang Yes ma’am.
nakasulat sa pisara.
:Ang kalabaw sa larawan
ay itim. Ito ay masipag.

:Ang sikat ng araw ay mainit.

:Ang dagat ay malawak at


ang tubig nito ay maalat.

: Ang mga bundok ay mataas.

:Tatlo.

:Dalawa.

:Isang kubo.
:Bughaw, lunti, puti, dilaw,
kayumanggi, itim, pula.

:Parihaba ang hugis ng mga


pilapil.

:Bilog ang hugis ng dulo ng


kahoy.

asul puso marami payapa


bughaw parihaba anim mataba
dilaw bilog isa malinis
berde baluktot daan-dan mabait
itim tatsulok labing anim dalisay
puti labindalawa masipag
kayumanngi tatlo malamig
pula libu-libo matamis
kaakit-akit
mabangis
marikit
magalang
malambot
masustansya
malinaw
maalat
masaya

D. Pagtalakay ng bagong Sa unang hanay ng mga salita, :Ang mga salita ay naglalara-
konsepto at paglalahad ng ano ang napapansin niyo? wan sa kulay.
bagong kasanayan #1 Tama, sa pangalawang hanay?
:Ang mga salita ay naglalara-
Magaling. Sa pangatlong hanay? wan ng hugis.

Tama.Sa pang-apat nas hanay? :Ang mga salita ay naglalara-


wan sa bilang.
Magbigay pa nga ng mga halimbawa
ng mga salitang naglalarawan sa :Ang mga salita ay naglalara-wan sa
kulay. katangian o uri.
Mga halimbawa ng mga salitang nag-
lalarawan sa hugis. :Dalandan, kulay kape.
Magbigay naman ng halimbawa ng
mga salitang naglalarawan sa bilang.
Magaling, magbigay nga ng mga sa- :Bilohaba, parisukat,paarko.
litang naglalarawan sa katangian o
uri.
Tama. Ngayon ay magkakaroon tayo ng
pangkatang gawain. Ano-ano nga ba ulit ang mga
dapat gawin kapag may pangkatang gawain? :Dalawa,apat,isang daan.

:maalalahanin, mapagkai-
bigan, matalino,matuli,malinaw.
Group Activity: Differentiated Activities
: Maging tahimik sa paggawa upang
Group 1: “Buoin Ko”
hindi makaabala sa ibang grupo.
Ang grupo ay mabibigyan ng mga pang-uri at
Magkaroon din ng kooperasyon ang
bubuo sila ng isang bagay mula sa mga pang- bawat isa upang matapos ng maaga ang
uring natanggap. gawain.
Kagamitan: gunting, colored paper ,pandikit

Group II: “Iguhit Ko”


Ang grupo ay mabibigyan ng mga pang-uri at
guguhit sila ng isang bagay gamit ang mga pang-
uring natanngap.
Kagamitan: lapis, cartolina, pangkulay

Group III: “Hulaan Ko”


Huhulaan ng grupo ang bagay o hayop na
inilalarawan ng mga pang-uring natanggap

E. Pagtalakay ng bagong Tignan natin kung naintindihan Mga Pangungusap


konsepto at paglalahad ng niyo na ang ating napag-aralan. Tukuyin
bagong kasanayan #2 natin kung ang nakasalungguhit na pang-uri sa 1. Kayumanggi ang balat ng
pangungusap ay naglalarawan sa mga Pilipino.
kulay, hugis, bilang, katangian o uri ng 2. Dalawampu’t lima ang dumalo sa
tao, bagay, hayop, at lugar. kaarawan ni Onyok.
3. Masikip ang damit na binili ni Ate
para sa akin.
4. Ang aking alagang aso ay malusog at
malinis.
5. Malinaw ang tubig ng Ilog Cagayan
dahil walang nagtatapon ng basura dito.
6. Isang daan ang baon ni Zia sa loob ng
isang lingo.
7. Pulang rosas ang paboritong bulaklak
ni Arianne.
8. Si Steve ay mahilig sa dilaw na gamit.
9. Masarap ang Pinakbet ni Aling Nida.
10. Tatsulok ang bubong ng bahay ni
Mang Berto.
(Group Performance)

F. Paglinang sa Kabihasaan Pangkatang Gawain


(Tungo sa Formative Assessment)
Pangkatin ang klase sa dalawang
Pangkat 1: “Artista Ako”
pangkat.
Gumawa ng isang maikling dula-dulaan na
naglalaman ng mga pang-uring naglalarawan
sa katangian, bilang,kulay at hugis tungkol sa
isang eksena sa paaralan.

Pangkat 2: “Ako’y Ikulong Mo”


Ikahon ang mga salitang naglalarawan sa
sumusunod na pangungusap.
1. Huwag mong babatuhin ang mga makukulay
na isda sa parke.
2. Sa SM Cauayan kami bibili ng murang
pamasko.
3. Iisa na ang lapis ko.
G. Paglalapat ng aralin sa Bilang isang bata, paano ninyo mapag- : Huwag magtapon ng basura
pang-araw-araw na buhay iingatan ang ating kalikasan? sa ilog.Huwag mamutol ng
mga puno sa halip magtanimpa ng maraming
puno sa
paligid.Itapon ang mga
basura sa tamang tapunan.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang tawag sa mga salitang :Pang-uri.
naglalarawan sa anyo,kulay,hugis,bilang
at katangian o uri ng isang tao, bagay,
pook at hayop?
Ano ang pang-uri?

:Ang pang-uri ay naglalara-


wan sa kulay,hugis,bilang,
katangian o uri ng tao,bagay,hayop at lugar.

I. Pagtataya ng Aralin Basahin ang pangungusap.


Tukuyin kung ang pang-uring
nasalangguhitan ay naglalarawan
sa kulay,hugis,bilang,katangian o
uri ng tao,bagay,hayop at lugar.

1. Mapupula ang mga rosas na inihandog nila sa mga kalahok ng Bb.Pilipinas.


2. Tatlumpung tao ang dumalo sa aking kaarawan.
3. Masasarap na pagkain ang inihanda ni Nanay sa aking kaarawan.
4. Ang mga bata ay nagkakasakit dahil sa maruming paligid.
5. Pula ang kulay ng damit na binili ni Ate para sa akin.
J. Karagdagang Gawain para sa Gamitin sa pangungusap ang mga sumusunod
takdang aralin at remediation na pang-uriat tukuyin ang inilalarawan nito.
1. dalandan
2. baluktot
3. matulin
4. masikip
5. dalawampu

V. REMARKS

VI. REFLECTION

A. Bilang ng mga mag-aaral na


nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mga mag-aaral na


nangangailangan pa ng
karagdagang gawain at
remediation

C. Nakatulong ba ang reflection?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin?

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo ang nakatulong ng
lubos?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan s=na solusyon sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking ginamit/nadiskubre na
nais kong ibahagi sa kapwa ko
guro?

Prepared by: Checked by:

EDELVINA L. ALEJO ROSALIE L.


RODEO
Teacher I Head Teacher I

You might also like

pFad - Phonifier reborn

Pfad - The Proxy pFad of © 2024 Garber Painting. All rights reserved.

Note: This service is not intended for secure transactions such as banking, social media, email, or purchasing. Use at your own risk. We assume no liability whatsoever for broken pages.


Alternative Proxies:

Alternative Proxy

pFad Proxy

pFad v3 Proxy

pFad v4 Proxy