Lesson Plan in Filipino G Autosaved
Lesson Plan in Filipino G Autosaved
I- LAYUNIN
Sa pag tatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Maipapahayag kung ano ang kahulugan ng pandiwa
b. Magagamit ang mga salitang kilos sa pagtalakay ng ibat-ibang gawain sa tahanan,
paaralan, at pamayanan
c. Magiging masunorin na mamayang Pilipino
II- PAKSANG-ARALIN
A. Paksa: Aspekto ng Pandiwa
B. Sanggunian: Tuklas 3 Wika at Pagbasa P. 180-181
C. Kagamitan: Power point presentation, ibat-ibang larawan na nag papakita ng kilos
III- PAMAMARAAN
Mga Gawain ng Guro Mga Gawain ng mga Mag-aaral
A. Paunang Aktibidad
1. Panalangin
Bago natin umpisahan ang ating
talakayan sa araw na it, tayo muna ay
manalangin. Sino sa inyo ang gusting
pangunahan ang ating panalangin
Panginoon, maraming salamat po sa
biyayang pinagkaloob Niyo sa amin sa
araw na ito& Sa aming pag-aaral ngayon,
turuan mo kami na matutong makinig nang
mabuti sa lahat ng mga mapag-uusapan at
gagawin. Makiisa kami sa mga talakayan
at gawain na ibibigay ng aming guro.
AMEN
2. Pagbati
Isang magandang umaga grade 3 bago
kayo umupo ay paki pulot ng mga kalat
sa ilalim ng inyong mga upuan at paki
Magandang umaga din po sa inyo titser.
tapon ito sa basurahan paki ayos rin ang
Opo titser
inyo mga upuan
4. Paglalahad ng Pamantayan
Kung sa inyong mga tahanan ay may
batas dito din sa loob ng klase ay may
roon din tayong batas at tinatawag nating
itong roleta
Tumahimik po muna
Okay mahusay!
Magaling!
Iwasan ang pakikipag usap o pakikipag
Pangatlo kapag ang panuro ay nakatapat tawanan sa katabi habang nag tuturo ang
sa larawang ito ano ang ibig sabihin? titser.
Mahusay!
Magaling!
Ano ang salitang kilos na pinapakita sa
mga larawan? Tumatakbo
Kumakain
Natutulog
Parke Mall
Mga ginawa namin sa loob ng bahay
Sa unang grupo ang kanila nabuo ay Naglilinis, nagluluto, naglalaba, nag
bahay pakibasa sa harapan ang inyong huhugas
sagot kung sino ang representate.
ASTOPEK GN WAPANDI
ASPEKTO NG PANDIWA
Ang tatalakayin natin ngayong araw ay
tungkol sa Aspekto ng Pandiwa
C. Pagtatalakay
Ano salita ang may salungguhit? Ang salitang may salungguhit ay Pumunta
Ano salita ang may salungguhit? Ang salitang may salungguhit ay Binigyan
3. Si ate ay naghugas ng mga plato
kahapon? Ang salitang may salungguhit ay naghugas
Halimbawa:
um + alis = umalis
na + kinia = nakinia
Ano ang ginamit na salitang pampanahon Ang salitang may salungguhit ay pumunta.
sa pangungusap?
Ang ginamit na salitang pampanahon ay
2. Binigyan namin ng pagkain ang mga noong nakaraang linggo.
batang nagugutom sa tulay kanina ng
kami ay napadaan doon.
Gumamit ng salitang pampanahon gaya Araw-araw kong naririnig ang mga ibon na
ng araw-araw, ppalagi, tuwing, umaawit.
kasalukuyan ngayon at iba pa para Nagluluto si nanay ng pagkain tuwing kami
ipahiwatig na nag kilos ay ginagawa o na uuwi galling paaralan.
nagaganap pa.
Opo titser
D. Paglalahat
Alam ko na marami kayong natutunan sa
ating talakayan ngayon.
Ano ang ating tinalakay ngayon? Ang tinalakay natin ngayon ay tungkol sa
aspekto ng pandiwa.
Magaling!
Ano-ano ang mga aspekto ng pandiwa?
Ang mga aspekto ng pandiwa ay naganap,
nagaganap at magaganap.
Ano ang pinag kaiba ng tatlong aspekto
ng pandiwa?
Sa aspekto ng naganap ang kilos o galaw
ay nangyari na. Sa aspekto ng nagaganap
ang kilos o galaw ay kasalukuyang
nangyayari samantalang sa aspekto ng
magaganap ang kilos o galaw ay
mangyayari pa lang.
Mahusay! Naunawaan niyo ang ating
paksa sa araw na ito.
E. Paglalapat
Panuto: Tukuyin ang pandiwang ginamit 1. Ang magkapatid na Gino at Girlie ay
sa pangungusap at aspekto nito. naghahabulan sa parke.
1. Ang magkapatid na Gino at Girlie ay NAGAGANAP
naghahabulan sa parke. 2. Magluluto si nanay ng masarap na ulam
2. Magluluto si nanay ng masarap na mamayang gabi.
ulam mamayang gabi. MAGAGANAP
3. Sama-samang naglilinis ng silid ang 3. Sama-samang naglilinis ng silid ang
mga bata. mga bata.
4. Naglaba si Ana ng kanyang damit NAGAGANAP
kaninang umaga. 4. Naglaba si Ana ng kanyang damit
5. Kahapon ay naligo kami sa ilog. kaninang umaga.
NAGANAP
5. Kahapon ay naligo kami sa ilog.
NAGANAP
IV- PAGTATAYA
A. Tukuyin ang pandiwang hindi dapat mapabilang sa pangkat dahil sa naiibang
aspekto nito.
1. naglaro 2. Nagsulat 3. nagwalis
Naghahabulan magbabasa naglilinis
Nagtago magbibilang nagpupunas
4. kakanta 5. Tatakbo
Umaawit humahabol
Sasayaw sumigaw
B. Gamit ang salunguhitang salita. Tukuyun ang aspekto ng pandiwa na ginamit sa
bawat pangungusap.
1. Ang mga magsasaka ay nagtatanim ng palay.
2. Hiniram ni Patricia ang aklat ko.
3. Maglalaro kami ng habulan mamayang hapon.
4. Iinom ako ng gamot para gumaling ako.
5. Si Letty ang naglinis ng kusina.
Mga Pandiwa
1. nag-aral
2 namamasyal
3 nakikiisa
4 magtatanim
5. nag-usap